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Ulugaji wa samaki kwa vizimba

kuwaneemesha

Na Nashon Kennedy

F.—\]DA mojawapo ya

mtu kula samaki ni

pamoja na kupata
vimtubisho muhimu
kwenye mwili wake kama
vile vitamini D na B2,
kuongeza kiwango cha
madini ya chuma,

Mratibu wa Lishe Mkoa
wa Mwanza, Sophia Lugome
anasema lishe bora ni
mchanganyiko wa makundi
matano ya chakula, ambayo
kila binadamu anatakiwa
kula kwa ajili ya kuwa na
afya bora na kujikinga na
maradhi mbalimbali.

Anayataja makundi hayo
ya chakula kuwa ni vyakula
vya nalaka, mizizi na ndizi
mbichi, vyenye asili ya wan-
yama, wadudu na jamii ya
mikunde kunde, mbogambo-
g3, matunda, mafula, sukari
na asali.

. Lugome anasisitiza kuwa
ulaji wa samaki ni muhimu
kwa sababu ni miongoni
mwa chakula kilichopo ka-
tika kundi la vyakula vyenye
asili ya wanyama, wadudu
najamii ya mikunde kunde.

“Kundi hili ukitumia
unapata utomwili {pro-
tini),” anasema na kuongeza
kwamba kundi hilo limega-
wanyika katika makundi
mawili, daraja la kwanza
kwa mtu anayetumia
vyakula vyenye asili ya wan-
yama na wadudu na daraja
la pili kiva mtu anayetumia
vyakula vyenye asili ya mi-
kundekunde,” anasema.

FAIDA SAMAKI
Lugome anasema umuhimu
wa kula samaki na viru-
tubisho vinavyvpatikana
katika samaki ni muhimu

Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Robert Gabriel.

kwa madai kuwa samaki
ni miongoni mwa chakula
Kilichopo katika kundi la
vyakula vyenye asili ya
wanyama, wadudu na jamii
ya mikunde hunde.
Anasema virutubisho
vinavyopatikana katika sa-
maki, endapo mtu ataitumia
kama lishe kuwa ni pamaoja
na omega-3, vitamini D na
B12 (Riboflavin) na madini
ya chuma (iron), zinki, joto
(iodine), magnesia (magne-
sium), kalisi (caldum) na

potasiamu.

Anasema kundi hilo
limegawanyika katika
makundi mawili ya daraja
1a kwanza, mtu akitumia
vyakula vyenye asili ya
wanyama na wadudu na
daraja la pili kwa atakayetu-
mia vyakula vyenye asili ya
mikundekunde.

Anasema madini ya
potasiamu yanasaidia katika
kuimarisha utendaji kazi wa

Y
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Ufugajl samaki wa vizimba.

misuli ya moyo, omega -3
inasaidia katika kuimarisha
uono wa macho na ukuaji wa
ubongo na kuwa na ufahamu
wa hali ya juu na utunzaji wa
kumbukumbu.

Anaongeza kuwa madini
ya kalisi yanasaidia kuimari-
< ukuaji wa mifupa na kui-
fanya iwe imara, madini ya
chuma yanaongeza wingi wa
damu, madini joto yanawae-
pusha watu kutopata Latizo
11 goita hivyo hutumia sa-
maki kunaleta faida nyingi
mwilini pamoja na kuten-
geneza seli zilizoharibika,
kuimarisha ukuaji mzuri wa
mwili na kuufanya usiwe na
uzito uliozidi.

“Tafiti zinaonesha mitu
anayetumia samaki mara
kwa mara anakuwa na
uwezekano mdogo wa hu-
pata maradhi ya moyo kama
Kiarusi au kupoleza maisha
kwa ajili ya magonjwa ya
moyo,” anasema Lugome.

Anasema inashauriwa
mtu kula samaki mara mbili
kwa wiki 2u kila siku kwani

vijana Mwanza

hakuna madhara kuliko kula
nyama nyckundu hasa nya-
ma ya ng'ombe na mbuzi na
Kiasi cha samaki kinachohi-
tajika ni robo ya samaki kwa
mlo kwa siku ila inategemea
naumn wa mtu.

Ni kwa mantikl hiyo, kwa
kuthamini umuhimu wa
lishe inayotokana na samaki,
Mhoa wa Mwanza umeanzi-
sha mkakati wa kupunguza
umaskini na kukuza uchumi
hupitia sekta ya uvuvi kama
ilivyobainishwa wazi katika
Mpango wa Tatu wa Taifa
wa Maendeleo wa miaka
mitano (2021-2025).

Mkakati huo unalenga
Katika kuiwezesha jamii
kutumia rasilimali za mazao
ya samaki yaliyo hatika
ziwa hilo kwa shughuli za
iuchumi, kujiajin na kupata
lishe bora.

Hii ni kwa sababu mazao
ya uvuvi yaliyo katika Ziwa
Victoria ni miongoni mwa
sekta muhimu inayochan-
gia huondea umaskini na
kukuza uchumi wa Mkoa wa

Muwanza na taifa
kwa ujumla.
Pamoja na
kuwepo kwa
fursa hizo katka
2iwa, eneo hulo
| bado halijapewa
msukumo wa
kutosha i ku-
timiza lengo hlo

licha ya fursa
alizopo.

Kwa mujibu
wa Ofisi ya Taifa
ya Takwimu
1 yaTaifa, sekta
4 hiyo yauvuvi
inachangia asil-
imia saba ya pato
lamkoanal7ya
pato ghafi la taifa
(GDP), ambapo
seklanzima ya |
. U\'P;'i.in.}chgn'_g“a

B |

Katibu Tawala Msaidizi
(!dara ya Uchumi na
Uzalishaji), Emil Kasagara.

asilimia 10 ya mauzo nje ya
nchi,

Kwa kutambua fursa
zilizopo katika Mkoa wa
Mivanza, mkoa huo ume-
andaa "Mkakati wa kukurza
uzalishaji endelevu wa sa-
maki kwa njia za kisasa”,

Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Robert Ga-
bricl anasema mpango huo
umelenga katika kuweze-
sha vikundi vya vijana na
kuhamasisha vyama vya
ushirika, kampuni na waty
binafo kufanya ubugaji wa
samaki wa kisaca hwa kutu-
mia vizimba

Anasema utugajwa
samabi ks mjia ya vizamba
kattka Ziwa Victoria ume-
ongezea kwa basimhean

Mwanza. hichangiwa zaidi
na kuongeseka kwa hamasa
ya ulugay huo na hivyo
kusababisha kupungua kwa
rasilimali va uvuvi kutoka
vyanzo vya asili

WALENGIWA WA
MKAKATI
Gabriel anasema vizimba
vya kufugia samaki vilivye
ndani ya ziwa ki lahwinu
23 hivi kariburti ni 362 kati,
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ya yizimba 473 wilivyoko

nchini.

Anasema Mkoa wa
\Mwanza pehee una vizimba
209, ambapo jumlaya
wawekezat 28 ndiv wanao-
p>hughult~|'.:\ na utugapt
wa aina hiyo ya samakd ka-
tiha wilaya 2a Nyamagand,
Magu. Senpenma. Buches3
na Ukerewe.

“Lengo nu kuwawess
<ha vijana vt kuluga
camakd hwa npa ya vinmpa
i waweze hujiapn na Yok
omboa hiuchuml,” anasema
mkuu huyo wa mkod

Anasema mpango hua pu
utawahamasisha wanan
wa mhoa huo na wa nie hu-
pina kwa machsd uvutind
wataalamu wa kada tofaul
za mazao yasamaky hasa
wale waliciiunga na kuanzi-
<ha vyama via whinks,
wachakataj, wasindilag na
wafanyabtashara wa mazao
ya uvuvl, vikundivya waga
sidamal ma kiamnna taasust
binatsi senyv dhamira ya
Luwekeza katiha ufugap we
samaki kwa njua ya vuimba
na hufanya uwchezap huo.

Katibu Tawala Msaid-
izi (Idara ya Uchumina
Uzalshagi), Enil Kasagara,
anasema mhea una vikundi
vya vijana &4 ambavyo
vimeenesha nia ya kufuga
samaki kwenye vizimba
vyenye zaidi ya w anachama
630 na vyama vya ushinka
wa wavuvi 21 vyenye jumla
ya wanachama 556

Kasagara anasema bwa
kuanzia mkoa umepanga
kuanza na vikundi vya
vijana 35 kutoka katika hal-
mashauri saby sinazepakana
na Ziwa Victora.

Anasgma hadiasavva-
ma 12 katr ya 2L vilivyopa
mkoani Mwanza vimeonesha
dhamira ya huanza ufugap
wa samaki kwenve vinmba
ambapo tayan nimeanday
na kuwasleha maandibo
ya mradi batika enbi
ya Maendelco va lalimo
Tanzania kuemba mikopoili
kufarukisha kazthiyo

Anasema mhad bwa
kushirthiana ra Wizara ya
Mifugo na Uvuvi hupina
Wakala wa Mafunzo va
Uwuvi (FETA) wametod
mafunzo ya ufugej wa
Samaki kwenye sirimba kwa
vikundi vyote vienye nid ya
Lufa <amaki kwa vizimba,

Anasema vijana 195 ku-
toka vihundi 41 vamepatiwa
mafunzo wakiwemao
wajumbe wa vyama vya
ushinka 58 na watu binafel
10 wameshiriki kwenye ma-
funzo hayo.

Vijana hao watawezesh-
wa kuingia kwenye mpango
huo wa ufugaji yakiwemo
mahitaji muhimu (vizimba,
chakula cha samaki n3
vifaranga vya samaki)
Lupitia k \'.l;n_'.e asilimia nne
va .:rml\up,\ inavetokana na
mdpalo vd halmashauri i
wajtkomboe fauchumi.
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ck and Fisherles minister Abdallah Ulega has an audience In Tanga city yesterday with experts with the ministry based
rtly before the start of a meeting on the strategic Implementation of activities related to marine aquaculture. - -
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